cách cài password cho wifi

Thảo luận trong 'Mạng máy tính' bắt đầu bởi matngoc0123, 14/7/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. matngoc0123

matngoc0123 Thành Viên Mới Thành Viên

Chào mọi người !
    Mình là thành viên mới ,rất vui được tham gia diễn đàn .
    Mình có câu hỏi muốn nhờ mọi người giúp . Nhà mình có mua 1 cái router để gắn wifi .Mình muốn biết cách cài password để tránh những người xài chùa (chẳng qua nhiều khi sợ họ download về nhiều mình ko có tiền trả thui ) ,nếu cụ thể được thì ok ,vì mình cũng ko rành về máy tính lắm .và có người nói với mình khi xài nhiều máy sẽ tốn nhiều tiền hơn ,có đúng vậy ko ? Thanks
  2. rongcutcanh

rongcutcanh Thua Bát học 1 bậc Thành Viên

Tiền net hàng tháng tính theo lưu lượng send/receive hoặc download/upload càng nhiều thì càng tốn tiền.
    Nếu bạn định dùng cho nhiều người thì nên sử dụng gói cước trọn gói.
    Password thì bạn chỉnh bên trong router đó.
  3. matngoc0123

Thanks anh đã trả lời . Anh ơi,có thể giúp em làm cụ thể được ko ? Tức là các bước để làm ý ,như cài lại wifi hay vào chỗ nào được ko ? Thanks anh nhiều .:-/
  4. rongcutcanh

Router hiệu gì ? mà bạn định dùng wifi cho mục đích gì
  5. matngoc0123

Router hiệu Belkin .Chả là ở nhà mới sắm cái ipod nữa ,mà nhiều người cần dùng mạng nên xài wifi ý mà .Thân !
  6. rongcutcanh

Model gì ?
    Vậy là mục đích là xài gia đình phải không. Cho tui biết model gì đi
  7. matngoc0123

Chào anh !
    Xin lỗi là em ko biêt cấu hình là cái nào nữa :-"3:-O . Model là : F5D8236-4 .Nhờ anh ạ ! Thanks .
  8. rongcutcanh

Mở IE gõ 192.168.2.1 ---> Pass bỏ trống, bấm Submit ---> chọn Wi-Fi Protected Setup ---> phần còn lại bạn tự xử :D
  9. matngoc0123

Anh ơi , em gõ IE 192.168.2.1 mà cứ "cannot find server " thì làm sao hả anh ? Giúp em với ,Thanks .
  10. kenshinzpft

kenshinzpft Thành Viên Cấp 1 Thành Viên

Cái địa chỉ này là tùy cái wifi bạn đang sử dụng thui, bạn mún biết chính xác thì mở sách hướng dẫn mua kèm với WAP của bạn
    Bạn thử địa chỉ này xem sao: 192.168.0.1
  11. rongcutcanh

Không được à, sao kì vậy, đúng IP đó mà, hay là có tên nào đổi IP rồi, bạn kiếm cái sách hướng dẫn đi kèm hộp lúc mua, mở ra xem coi thế nào
  12. matngoc0123

Chào anh !
    Em có vào trang web và tìm hiểu về router Belkin ,và cũng có thắc mắc này ,anh đọc và trả lời giúp em với nha . Thanks

Bạn cần phải làm cho máy tính của bạn trong cùng một mạng lưới với IP 192.168.2.1. Theo mặc định, Access Point không phải là một trình phục vụ DHCP và sẽ không vấn đề địa chỉ IP cho máy tính của bạn. Vì vậy, bạn cần phải chỉ định một địa chỉ IP tĩnh cho máy tính của bạn để truy cập vào trang cấu hình của Access Point.
    1. Bạn có thể sử dụng một cáp Ethernet để kết nối một dây vào máy tính của mạng LAN cổng Access Point không dây, hoặc sử dụng máy tính mà kết nối đến các điểm truy cập.

2. Về máy vi tính để Windows của bạn, bấm vào Start -> Run. Loại trong "ncpa.cpl" nhấn OK. Bạn sẽ có được sự kết nối Mạng cửa sổ. Nhấp chuột phải vào khu vực địa phương kết nối mạng không dây hoặc kết nối biểu tượng, chọn Properties.

3. Chọn Internet Protocol (TCP / IP), nhấn vào Properties.

4. Chọn tùy chọn "Sử dụng Sau đây Địa chỉ IP", nhập vào 192.168.2.2 và subnet mask là 255.255.255.0. Các địa chỉ IP 192.168.2.x là phải theo thứ tự để truy cập vào bộ định tuyến mặc định IP 192.168.2.1
    5. Hình vẽ
    6. Click vào nút OK hai lần để lưu các thiết lập và thoát khỏi khu vực địa phương Thuộc tính kết nối.
    7.Mở Internet Explorer, tại thanh địa chỉ, gõ 192.168.2.1 và nhấn Enter.
    8. Nó sẽ nhắc cho các tên người dùng và mật khẩu. Những tên người dùng mặc định là admin. Các mật khẩu là 1234. Nhấp vào Đăng nhập. Bạn sẽ nhận được trang cấu hình của Access Point
    9. Nếu bạn không thể nhận được các trang đăng nhập, hoặc nếu bạn nhận được trang đăng nhập, nhưng tên người dùng và mật khẩu của bạn: admin 1234 không thành công, bạn có thể thiết lập lại các bộ định tuyến đến nhà máy mặc định bằng cách nhấn nút Thiết lập lại ở những mặt sau của Access Point trong 15 giây. Điều này sẽ xoá tất cả các thiết lập trong Access Point và phục hồi các nhà máy mặc định
    10. Sau khi đăng nhập vào Access Point, bạn có thể thay đổi các thiết lập của nó. Bạn có thể đi đến hệ thống Tiện ích cài đặt và thay đổi địa chỉ IP của Access Point để được trong cùng một mạng với mạng của bạn. Bạn cũng có thể đến để không dây Thiết lập và thay đổi SSID mặc định.

11. Trong khi bạn hoàn tất việc thiết lập, bạn sẽ cần thay đổi TCP / IP Giao thức thiết lập lại tùy chọn "có được một địa chỉ IP sẽ tự động".

À ,còn 1 vấn đề nữa ,trong hộp chỉ có tờ giấy hướng dẫn cách gắn vào thui,ko có gì thêm nữa cả .Em có làm thử theo hướng dẫn nhưng chưa chắc chắn ,vì khi nhấn vào start - run thì trong máy của em hiện lên là ping 203.162.4.1-t ,em vẫn chưa hiểu nếu click như họ chỉ thì có ảnh hưởng gì đến Computer của em ko ?Các anh nghiên cứu rồi cứu em với nha . :) .@-)
  13. rongcutcanh

Đấy, rõ ràng là 192.168.2.1, bạn không connect được thì còn mỗi cách Factory reset, mà reset xong lại phải chỉnh toàn bộ, bởi vậy không nên reset
    ping 203.162.4.191 -t , đây là DNS của VNN
    Trong sách hướng dẫn không chỉ cấu hình à, mà cái router này lúc trước ai cấu hình cho bạn, gọi điện hỏi IP của router
  14. matngoc0123

Vậy kiểu chắc bó tay sao ta ? ~X( Vì một người quen cài giúp ,em để ý thấy là tự gắn các dây vào ,rồi set up cái đĩa kèm theo ,rồi xài ....chứ có bít cấu hình hay gì gì đâu ??? #:-s . Xong mới sợ người khac xài ké (mà ké cũng được thui nếu họ ko up hay down chứ ko chắc chít ,....)nên mới mò mẫm đi hỏi cách cài password .....hixhix
  15. baodom

baodom Không biết Thành Viên

Cho mình hỏi cái router của bạn có luôn wifi ở trong luôn phải hem. Nếu vậy bạn vô Start --- run----cmd đánh lệnh ipconfig xem địa chỉ default gateway là bao nhiêu. Sau đó lấy địa chỉ đó bật IE lên đánh vào rồi làm như hướng dẫn ở trên là đc
  16. matngoc0123

Thật là phiền cho các anh quá ,vì kiến thức của em chỉ đến vậy thui .Thanks anh baodom đã trả lời ,em có làm như anh chỉ nhưng hôm nay thì ô đó để trống ,em gõ dòng chữ ipconfig thì nó chẳng hiện lên cái gì cả ,giờ sao hả anh . Thật đúng là phiền phức . Hôm trước (cách đây 1 tuần mạng nhà bị hư nên có anh kĩ thuật viên đến sửa giúp ,thấy anh gõ 192.168.1.1 )??? [-O<:-?Giúp em nha .Thanks !
  17. baodom

baodom Không biết Thành Viên

Nó báo gì e, nó báo toàn bộ ip là 0.0.0.0 à, hay sao nói rõ anh mới giải quyết tiếp được
  18. matngoc0123

Ủa,anh ơi , start -run -rồi gõ cmd - rồi mới gõ ipconfig hả ? hihi em gõ cmd thi ra lệnh C gì gì đó nháy nháy như trong MSDos vậy ? 3:-O
  19. tuyettinhkiem01

tuyettinhkiem01 Thành Viên Mới Thành Viên

trời ơi ko biết gì về tin học thì cứ để IPv4 Automatic hết đi, set địa chỉ vào Properties Connection chi cho thêm rắc rối, có khi còn ko vô mạng đc.

Muốn biết địa chỉ IP của Modem set cho Lan là 192.168.2.1 hay 192.168.4.1 hay 192.168.1.1 thì làm y như baodom chỉ , cứ run cmd ra Dos rồi ipconfig sẽ có ip hiện lên ngay hoặc nhấp đúp vào biểu tượng kết nối internet trên thanh taskbar hiện ra cái bảng menu Local Area Connection Status --> Details --> Đọc địa chỉ ip
  20. matngoc0123

Trùi ui ,em bít em là đồ cùi bắp mà . Mà hướng dẫn như tuyettinhkiem01 có phải dễ hiểu hơn ko,mà còn lẹ nữa hihihi (ko có ý chê anh baodom với rongcutcanh đâu ...) Em có ip rùi nè : 192.168.1.3 . Rùi nhờ mọi người nữa ạ .Thanks X_X#:-s[-O<
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.